2026-10-15 · 12 min read

วางแผนสตาร์ทอัพด้วย TRL/BRL และ Team Canvas: กรณีศึกษาวัสดุเหลือสับปะรดกับแอป AI ดูแลต้นไม้

วางแผนสตาร์ทอัพด้วย TRL/BRL และ Team Canvas: กรณีศึกษาวัสดุเหลือสับปะรดกับแอป AI ดูแลต้นไม้

กรอบวางแผนชุดเดียวกันใช้ได้กับสตาร์ทอัพสองแบบที่ต่างกันมาก คือโรงงานแปรรูปวัสดุเหลือสับปะรด กับแอป AI ดูแลต้นไม้แบบ subscription แต่เมื่อเติมตัวเลขจริงลงไป กรอบเดียวกันจะชี้ว่าคอขวดอยู่คนละที่ โครงการ A ติดที่เทคนิคและมาตรฐาน ส่วน โครงการ B ติดที่ต้นทุนหาลูกค้า

บทความนี้อธิบายแต่ละกรอบว่าคืออะไร ใช้ตอบคำถามอะไร แล้วนำมาใช้กับทั้งสองโครงการ เพื่อให้เห็นว่าการค้นข้อมูลเพิ่มเพียงไม่กี่ชิ้นเปลี่ยนแผนได้มากเพียงใด

📌สามข้อค้นพบที่เปลี่ยนแผน
  • โครงการ A (วัสดุเหลือ 4 ตัน/วัน งบ 8 ล้านบาท): วัสดุมีน้ำ 82–90% จึงเหลือเนื้อแห้งเพียง 400–720 กก./วัน และน้ำคั้นเปลือกสับปะรดมีน้ำตาลไม่พอจะหมักน้ำส้มสายชูให้ได้กรด 4% ตามเกณฑ์ ต้องพิสูจน์ในแล็บก่อนซื้อถังหมัก
  • โครงการ B (แอป AI งบ 2.2 ล้านบาท): ผู้ใช้หนึ่งรายสร้างมูลค่าตลอดอายุ (LTV) ราว 490 บาท แต่ถ้าหาผู้ใช้ด้วยโฆษณา ต้นทุน (CAC) จะอยู่ราว 2,200 บาท จึงต้องพึ่งช่องทางฟรีและตลาดภาษาอังกฤษ
  • ทั้งสองโครงการ: ต้องทำ Founders' Agreement และตกลงสิทธิ์ IP กับมหาวิทยาลัยก่อนระดมทุน

ภาพรวม: ใช้กรอบไหน ตอบคำถามอะไร

แต่ละกรอบตอบคำถามคนละข้อ จึงใช้ต่อกันเป็นลำดับ TRL/BRL บอกว่า ตอนนี้เราอยู่ตรงไหน 3 Pillars กับ Stakeholder Salience บอกว่า จะไปไหน ใช้ทรัพยากรอะไร และใครมีผลต่อเรา ส่วน Team Canvas กับ Founders' Agreement บอกว่า ใครทำอะไรและได้อะไร จากนั้นทุก Milestone Review ทีมวัดระดับความพร้อมใหม่แล้ววนรอบอีกครั้ง

แผนภาพสามขั้น: วัดความพร้อมด้วย TRL/BRL, วางทิศทางด้วย 3 Pillars, ตกลงเรื่องคนด้วย Team Canvas และ Founders' Agreement วนกลับด้วย Milestone Review
รูปที่ 1 ลำดับการใช้กรอบแนวคิดในการวางแผนสตาร์ทอัพ
แนวคิดตอบคำถามที่มา
TRL (Technology Readiness Level)เทคโนโลยีพร้อมใช้งานจริงแค่ไหนNASA
BRL (Business Readiness Level) และอีก 4 มิติโมเดลธุรกิจ ลูกค้า IP ทีม และทุนพร้อมแค่ไหนKTH Innovation Readiness Level
3 Pillars of Executive Shiftวิสัยทัศน์ → จัดสรรทรัพยากร → สร้างคุณค่าหลักสูตรอบรมที่ใช้ (ไม่ใช่ศัพท์มาตรฐานสากล)
Stakeholder Salienceควรให้ความสำคัญกับผู้มีส่วนได้ส่วนเสียรายใดก่อนMitchell, Agle & Wood (1997)
Team Canvasทีมเห็นตรงกันเรื่องเป้าหมาย ค่านิยม และกติกาหรือไม่Alexey Ivanov, Dmitry Voloshchuk
Cap Table และ Founders' Agreementหุ้น สิทธิ์ และทางออกเมื่อมีคนลาออกแนวปฏิบัติของสตาร์ทอัพ

ระดับความพร้อม: TRL และ BRL

TRL วัดว่าเทคโนโลยีพร้อมใช้งานจริงแค่ไหนใน 9 ระดับ ส่วน BRL วัดความพร้อมของโมเดลธุรกิจ และเป็นหนึ่งใน 6 มิติของ KTH Innovation Readiness Level ร่วมกับลูกค้า IP ทีม และทุน ความหมายของแต่ละระดับและวิธีใช้ให้ได้ผล อธิบายไว้ในโน้ต TRL และ BRL ในกรณีศึกษานี้ ทั้งสองมาตราถูกใช้ตั้งเป้าแบบผูกกับหลักฐาน

  • โครงการ A ตั้งเป้า TRL 6 (สาย pilot แปรรูปได้ต่อเนื่องที่โรงงานพันธมิตร) คู่กับ BRL 5 (มีลูกค้ารายแรกสั่งซื้อทดลอง) ภายใน 6 เดือน เป้านี้คือการข้ามช่วง TRL 4–6 หรือ "หุบเขามรณะ" ที่ยากที่สุดพอดี
  • โครงการ B เทคโนโลยีจำแนกภาพพืชพร้อมกว่าธุรกิจ คำถามจริงคือ BRL 7: ผู้ใช้ยอมจ่ายและอยู่ต่อหรือไม่

วางทิศทาง: 3 Pillars และผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย

3 Pillars of Executive Shift

ชื่อกรอบนี้มาจากหลักสูตรที่ทีมอบรม ไม่ใช่ศัพท์มาตรฐาน แต่แก่นคิดเป็นลำดับที่ใช้ได้ทั่วไป เริ่มจาก Strategic Vision (จะไปไหน วัดความสำเร็จอย่างไร) แล้ว Resource Allocation (เงิน คน เวลา ไปลงที่ไหน) และ Value Creation (สิ่งที่ลูกค้าและผู้มีส่วนได้ส่วนเสียได้รับจริง) ทั้งสองโครงการใช้สามเสานี้เป็นโครงของแผนภาพสรุป ข้อดีคือบังคับให้งบทุกบรรทัดตอบได้ว่ารับใช้วิสัยทัศน์ข้อใด

Stakeholder Salience: ใครควรได้รับความสนใจก่อน

Mitchell, Agle และ Wood (1997) เสนอว่าผู้มีส่วนได้ส่วนเสียจะ "โดดเด่น" (salient) ต่อผู้บริหารตามคุณลักษณะ 3 ข้อ ได้แก่ อำนาจ (ทำให้เราทำหรือไม่ทำบางอย่างได้) ความชอบธรรม (มีสิทธิ์อันสมเหตุสมผลในเรื่องนั้น) และ ความเร่งด่วน (เรื่องของเขารอไม่ได้) การผสมกันของสามข้อนี้ให้ผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย 7 ประเภท รายที่มีครบทั้งสามคือ Definitive ซึ่งต้องจัดการก่อนเสมอ

แผนภาพเวนน์สามวง อำนาจ ความชอบธรรม ความเร่งด่วน แสดง 7 ประเภท และตัวอย่างโรงงานพันธมิตร มหาวิทยาลัย นักลงทุน
รูปที่ 2 Stakeholder Salience: 3 คุณลักษณะให้ผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย 7 ประเภท

เครื่องมือคู่กันที่ใช้บ่อยคือ Power–Interest Grid ของ Mendelow ซึ่งแบ่งผู้มีส่วนได้ส่วนเสียเป็น 4 ช่อง: อำนาจสูงและสนใจสูง ให้ดูแลใกล้ชิด (manage closely) · อำนาจสูงแต่สนใจน้อย ให้ทำให้พอใจ (keep satisfied) · อำนาจน้อยแต่สนใจสูง ให้แจ้งข่าวสม่ำเสมอ (keep informed) · อำนาจน้อยและสนใจน้อย ให้เฝ้าดู (monitor) ในโครงการ A โรงงานพันธมิตรอยู่ช่องแรกชัดเจน เพราะคุมวัตถุดิบทั้งหมด

ตกลงเรื่องคน: Team Canvas, Radical Candor และหุ้น

Team Canvas

ทั้งสองทีมกรอก Team Canvas ครบ 9 ช่อง (ตารางอยู่ในหัวข้อของแต่ละโครงการด้านล่าง) ที่มาของแผ่นงาน ความหมายของแต่ละช่อง และวิธีจัดเวิร์กช็อป อธิบายไว้ในโน้ต Team Canvas ช่องที่ให้ผลมากที่สุดในกรณีนี้คือ Personal Goals ของโครงการ A: CTO ต้องการตีพิมพ์ผลงาน ขณะที่บริษัทต้องการสิทธิบัตร ถ้าตีพิมพ์ก่อน การประดิษฐ์จะขาดความใหม่และขอสิทธิบัตรไม่ได้ ทีมจึงตกลงเป็นกติกาว่า ยื่นสิทธิบัตรก่อนตีพิมพ์

Radical Candor เป็นค่านิยมร่วม

ทั้งสองทีมเลือก Radical Candor ของ Kim Scott เป็นค่านิยมข้อหนึ่ง กรอบนี้วางพฤติกรรมบนสองแกน คือ ใส่ใจกันจริง (care personally) และ กล้าท้าทายตรง ๆ (challenge directly) ถ้ามีทั้งสองอย่างคือ Radical Candor ถ้าใส่ใจแต่ไม่กล้าพูดจะกลายเป็น Ruinous Empathy ถ้าพูดตรงแต่ไม่ใส่ใจคือ Obnoxious Aggression และถ้าไม่มีทั้งสองคือ Manipulative Insincerity สำหรับทีมที่ต้องตัดสินใจไปต่อหรือหยุดสายผลิตภัณฑ์ภายใน 3 เดือน การบอกข่าวร้ายเร็วสำคัญกว่าการรักษาบรรยากาศ

Cap Table, vesting และ Founders' Agreement

ตารางผู้ถือหุ้น (cap table) ช่วงแรกของสตาร์ทอัพมักมีหลักร่วมกันว่า ผู้ก่อตั้งรวมกันถือเกินครึ่ง และกันหุ้นไว้ 10–20% เป็น ESOP (Employee Stock Option Plan) สำหรับดึงคนเก่งในอนาคต ข้อมูลของ Carta ชี้ว่าแต่ละรอบระดมทุนช่วง Seed และ Series A ทำให้สัดส่วนผู้ถือหุ้นเดิมลดลง (dilution) ค่ากลางราว 18% และมีทีมผู้ก่อตั้งเพียงราว 1 ใน 5 ที่ยังถือรวมกันเกินครึ่งหลัง Series A

กลไกที่ปกป้องทีมคือ vesting หุ้นของผู้ก่อตั้งไม่ได้เป็นของตนทั้งหมดในวันแรก แต่ทยอยได้ตามเวลาที่อยู่กับบริษัท แบบที่ใช้กันมากที่สุดคือ 4 ปี มี cliff 1 ปี คนที่ออกก่อนครบปีแรกจะไม่ได้หุ้นเลย ครบปีแรกได้ 25% แล้วได้เพิ่มทุกเดือนจนครบ

กราฟเส้นแสดงสัดส่วนหุ้นที่ vest ตามเดือน 0% จนเดือนที่ 12 กระโดดเป็น 25% แล้วเพิ่มเชิงเส้นถึง 100% ที่เดือน 48
รูปที่ 3 Vesting 4 ปี cliff 1 ปี

Founders' Agreement คือสัญญาที่บันทึกทั้งหมดนี้ ควรครอบคลุมบทบาท สัดส่วนหุ้น เงื่อนไข vesting การโอนทรัพย์สินทางปัญญาเข้าบริษัท วิธีตัดสินใจ กรณี Good Leaver และ Bad Leaver (ลาออกด้วยเหตุสมควร หรือทำผิดสัญญา ซึ่งได้หุ้นคืนต่างกัน) การห้ามแข่งขัน และการระงับข้อพิพาท

⚠️IP จากงานวิจัยไม่ได้เป็นของผู้ก่อตั้งโดยอัตโนมัติ

เทคโนโลยีที่เกิดจากงานวิจัยในมหาวิทยาลัย โดยทั่วไปมหาวิทยาลัยหรือแหล่งทุนเป็นเจ้าของสิทธิ์ตามระเบียบ บริษัทต้องตกลงว่าจะ รับโอน หรือ ขออนุญาตใช้สิทธิ์ (license) ให้เสร็จก่อนระดมทุน เพราะนักลงทุนจะตรวจเรื่องนี้ในขั้นตรวจสอบสถานะ (due diligence)

ข้อดีด้านกฎหมายไทยคือ ตั้งแต่ 7 กุมภาพันธ์ 2566 บริษัทจำกัดตั้งได้ด้วยผู้เริ่มก่อการเพียง 2 คน (จากเดิม 3 คน) ตามพ.ร.บ. แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ (ฉบับที่ 23) พ.ศ. 2565 ทีมผู้ก่อตั้งสองคนจึงจดทะเบียนได้โดยไม่ต้องหาผู้ถือหุ้นรายที่สามมาเติม

โครงการ A: วัสดุเหลือจากโรงงานสับปะรด

โครงการนี้ต้องการแปรรูปเปลือกและแกนสับปะรดที่โรงงานพันธมิตรทิ้งวันละ 4 ตัน เป็น 4 ผลิตภัณฑ์ ภายใน 6 เดือน ด้วยงบ 8 ล้านบาท เป้าหมายคือสาย pilot เดินเครื่อง (TRL 6) และมีลูกค้ารายแรก (BRL 5)

Team Canvas ของโครงการ A

ช่องสิ่งที่ทีมตกลง
Purposeเปลี่ยนเปลือกและแกนสับปะรดที่ถูกทิ้งวันละ 4 ตัน ให้เป็นรายได้ และลดภาระต่อสิ่งแวดล้อม
Common Goalsเส้นใย 60% · น้ำส้มสายชู 30% · Freeze-dry 5% · ปุ๋ย 5% ของวัตถุดิบเข้า · TRL 6 · BRL 5 · ภายใน 6 เดือน · งบ 8 ล้านบาท
People & RolesCEO · CTO (IoT/AI ข้อมูลกระบวนการ) · Software/IoT Engineer · COO · Biotech · Food Engineer · Fiber/Material Specialist · QA & Regulatory · CMO · ที่ปรึกษา (โรงงานพันธมิตร หน่วยบ่มเพาะ/IP บัญชี-กฎหมาย)
Personal GoalsCEO: บริษัทเติบโตและระดมทุนได้ · CTO: ผลงานตีพิมพ์ สิทธิบัตร · CMO: แบรนด์และลูกค้าซื้อซ้ำ · COO: ระบบผลิตที่ขยายได้ · ข้อตกลง: ยื่นสิทธิบัตรก่อนตีพิมพ์
ValuesScientific Integrity · Radical Candor · Speed with Precision
Needs & Expectationsได้ผลิตภัณฑ์ตามเวลาและอยู่ในงบ · ตัวเลข yield และต้นทุนทุกสัปดาห์ · วัตถุดิบเข้าตรงเวลา · เวลายืดหยุ่นสำหรับทีมมหาวิทยาลัย · ไม่รบกวนสายผลิตของโรงงาน
Rules & ActivitiesDaily Huddle 15 นาที · Weekly Sync 45 นาที · Sprint 2 สัปดาห์ · Steering รายเดือนกับโรงงาน · Milestone Review เดือนที่ 3 และ 6 · อำนาจอนุมัติ 4 ระดับตามวงเงิน (20,000 / 200,000 / 1,000,000 บาท) · QA ยับยั้งสินค้าที่ไม่ผ่านเกณฑ์ได้
Strengths & Assetsวัตถุดิบต่อเนื่อง 4 ตัน/วัน · ทีมครบ Biotech/Food/Fiber/IoT · ระบบ traceability · แล็บมหาวิทยาลัย · สอดคล้องนโยบาย BCG · IP ที่จะยื่น (กระบวนการเส้นใย สูตรหมัก)
Weaknesses & Risksกรอบ 6 เดือนสั้น · วัสดุเสื่อมเร็ว · งบบุคลากรจำกัด · ตลาดเส้นใยยังไม่ยืนยัน · IP ยังไม่ยื่น · พึ่งโรงงานรายเดียว · ใบอนุญาตและมาตรฐานใช้เวลานาน

วัตถุดิบและตลาด

ไทยผลิตสับปะรดราว 1.65 ล้านตันในปี 2566 โดย 72% เข้าโรงงานแปรรูปเพื่อส่งออก และเป็นผู้ส่งออกสับปะรดกระป๋องอันดับ 1 ของโลกด้วยส่วนแบ่ง 32% (กรมประชาสัมพันธ์) การแปรรูปทิ้งส่วนที่ไม่ใช่เนื้อไว้ 30–60% ของน้ำหนักผล ส่วนใหญ่เป็นเปลือก (ราว 30%) และก้าน (ราว 7%) (Campos et al., 2020; FAO Feedipedia) วัตถุดิบจึงมีเหลือเฟือในระดับประเทศ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ปริมาณ แต่อยู่ที่ องค์ประกอบ

ตัวเลขที่เปลี่ยนแผนมากที่สุดคือความชื้น เปลือกสับปะรดมีน้ำราว 82% และของเสียรวมจากโรงงานกระป๋องมีน้ำราว 90% เนื้อแห้งที่เหลือคำนวณได้จาก น้ำหนักสด × (1 − ความชื้น) ดังนั้น 4,000 กก. ให้เนื้อแห้งเพียง 400–720 กก. ทุกสายผลิตที่ขายเป็นผงหรือของแห้งจึงต้องใช้พลังงานไล่น้ำออกหลายตัน และน้ำปริมาณนั้นต้องมีที่ไป

แผนภาพสัดส่วนน้ำและเนื้อแห้งของวัสดุเหลือ 4,000 กก. และการแบ่งเข้า 4 สายผลิตพร้อมเนื้อแห้งที่คาดได้
รูปที่ 4 สมดุลมวลของวัสดุเหลือ 4 ตันต่อวัน
ผลิตภัณฑ์วัตถุดิบเข้า (กก./วัน)เนื้อแห้งสูงสุด (กก./วัน)
เส้นใย 60%2,400240–430
น้ำส้มสายชู 30%1,200ใช้น้ำคั้นเป็นหลัก (กากส่งต่อสายเส้นใย)
Freeze-dry 5%20020–36
ปุ๋ย 5%20020–36 (ก่อนหมัก)

ด้านตลาด ใยอาหารผงจากกากสับปะรดมีสินค้าจริงแล้ว เช่น Dole Pineapple Fiber Powder สำหรับขนมอบ สแน็ก และแท่งโภชนาการ ราคาขายส่งราว US$113 ต่อ 20 กก. หรือราว 185 บาท/กก. ที่ 33 บาท/ดอลลาร์ เปลือกมีใยอาหารไม่ละลายน้ำ 6.8% และละลายน้ำ 1.4% (Campos et al.) อีกทางเลือกมูลค่าสูงในอนาคตคือเอนไซม์โบรมีเลน (bromelain) ซึ่งพบมากในแกนและก้าน

น้ำส้มสายชู: ทำไมได้กรดไม่ถึง 4%

ประกาศกระทรวงสาธารณสุข (ฉบับที่ 204) พ.ศ. 2543 แบ่งน้ำส้มสายชูเป็น 3 ชนิด คือ หมัก กลั่น และเทียม และงานวิจัยไทยหลายชิ้นอ้างเกณฑ์ของน้ำส้มสายชูหมักว่าต้องมีกรดอะซิติกไม่น้อยกว่า 4 กรัมต่อ 100 มิลลิลิตร (นฤมล จันทิมา และคณะ, 2558) แต่งานวิจัยที่หมักน้ำคั้นเปลือกสับปะรดได้กรดเพียง 0.94% w/v ใน 8 วัน แม้เติมกลูโคส 50 ก./ล. แล้ว (Selvanathan et al., 2020)

เหตุผลอธิบายได้ด้วยเคมีของการหมัก น้ำส้มสายชูหมักเกิดจากจุลินทรีย์ 2 ขั้น ขั้นแรกยีสต์เปลี่ยนน้ำตาลเป็นเอทานอลในสภาพไม่มีออกซิเจน ขั้นที่สองแบคทีเรีย Acetobacter ออกซิไดซ์เอทานอลเป็นกรดอะซิติกโดยต้องมีอากาศ ตามสมการ น้ำตาล 180 กรัม ให้เอทานอล 92 กรัม และได้กรดอะซิติกสูงสุด 120 กรัม

แผนภาพการหมักสองขั้น น้ำตาลเป็นเอทานอลด้วยยีสต์ เอทานอลเป็นกรดอะซิติกด้วย Acetobacter พร้อมการคำนวณน้ำตาลที่ต้องใช้
รูปที่ 5 การหมักน้ำส้มสายชู 2 ขั้น และน้ำตาลขั้นต่ำที่ต้องมี

เมื่อคำนวณย้อนจากเกณฑ์ กรด 40 ก./ล. ต้องมาจากน้ำตาลอย่างน้อย 60 ก./ล. ตามทฤษฎี และถ้าประสิทธิภาพรวมของกระบวนการราว 70% (สมมติฐานเพื่อประมาณการ) ต้องเริ่มที่ราว 85 ก./ล. หรือประมาณ 8.5–9 °Brix ขณะที่สารสกัดจากเปลือก แกน และจุก ของสับปะรดพันธุ์ N36 มีของแข็งที่ละลายได้เพียง 1.4–5.3 °Brix (AGRIS/FAO) แปลว่า น้ำคั้นเปลือกอย่างเดียวมีน้ำตาลไม่พอ ทีมต้องเติมน้ำตาลหรือผสมน้ำคั้นแกนที่หวานกว่า แยกถังหมักสองขั้นให้ชัด และหมักนานพอ ก่อนยืนยันสัดส่วน 30%

🚨ผลต่องบถังหมัก

สมมติว่าคั้นน้ำได้ราว 2 ใน 3 ของน้ำหนัก (ราว 800 ลิตร/วันจาก 1,200 กก.) และการหมักสองขั้นรวมกันใช้เวลา 3–4 สัปดาห์ ระบบต้องมีถังรองรับพร้อมกันราว 17,000–22,000 ลิตร งบถังหมัก 500,000 บาทในร่างแรกจึงน่าจะไม่พอ ควรได้ผลแล็บก่อนสั่งซื้อ

มาตรฐานที่ต้องผ่าน

ผลิตภัณฑ์เกณฑ์หลักแหล่ง
น้ำส้มสายชูหมักกรดอะซิติก ≥ 4 ก./100 มล. ตามประกาศ สธ. (ฉบับที่ 204) พ.ศ. 2543 (ควรตรวจตัวประกาศฉบับเต็มกับ อย.)นฤมล จันทิมา และคณะ (2558)
ปุ๋ยอินทรีย์อินทรียวัตถุ ≥ 30% · ความชื้น ≤ 35% · C/N ≤ 20:1 · pH 5.5–8.5 · EC ≤ 6 dS/m · N ≥ 1.0% P₂O₅ ≥ 0.5% K₂O ≥ 0.5% · ย่อยสลายแล้วมากกว่า 80% · จำกัดโลหะหนักประกาศกรมวิชาการเกษตร พ.ศ. 2548
Freeze-dry และใยอาหารเลขสารบบอาหาร และสถานที่ผลิตผ่าน GMPสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา

เกณฑ์ปุ๋ยข้อความชื้น ≤ 35% บอกอีกครั้งว่าวัตถุดิบที่มีน้ำ 82–90% ต้องผ่านการหมักและลดความชื้นนาน กว่าจะยื่นทะเบียนได้

งบ 8 ล้านบาทและความเสี่ยง

งบก้อนใหญ่สุดคือเครื่องจักร 4.5 ล้านบาท (56%) ตัวเลขทั้งหมดเป็นร่างการจัดสรรที่ต้องยืนยันด้วยใบเสนอราคา 2–3 ราย

แผนภูมิแท่งแนวนอนแสดงงบ 7 หมวด เครื่องจักร 4.5 ล้านแยกย่อยเป็นสายเส้นใย Freeze-dry ถังหมัก IoT ลานปุ๋ย
รูปที่ 6 การจัดสรรงบโครงการ A
หมวดงบ (บาท)สัดส่วน
เครื่องจักรและอุปกรณ์ (สายเส้นใย 2.2 ล้าน · Freeze-dry 1.3 ล้าน · ถังหมัก 0.5 ล้าน · IoT 0.3 ล้าน · ลานปุ๋ย 0.2 ล้าน)4,500,00056.25%
บุคลากร 6 เดือน1,200,00015%
ปรับปรุงพื้นที่ ไฟฟ้า น้ำ ห้องสะอาด800,00010%
ค่าดำเนินงาน400,0005%
วิเคราะห์ ทดสอบ ขอมาตรฐาน400,0005%
สำรองฉุกเฉิน400,0005%
การตลาด บรรจุภัณฑ์300,0003.75%
รวม8,000,000100%
ความเสี่ยงผลกระทบแนวทางรับมือผู้รับผิดชอบ
ตลาดเส้นใย 60% ยังไม่ยืนยันสูงมากเลือกชนิดเส้นใย ส่งตัวอย่างให้ผู้ซื้อภายในเดือนที่ 2CMO + Fiber
น้ำส้มสายชูกรดไม่ถึงเกณฑ์สูงปรับน้ำตาลเริ่มต้น หมัก 2 ขั้น ทดลองในแล็บเดือนที่ 1–2Biotech
เครื่องจักรส่งมอบช้าสูงสั่งเดือนที่ 1 ใส่ค่าปรับในสัญญาCOO
วัสดุเสื่อมเร็ว ผันผวนตามฤดูสูงแปรรูปภายในวัน เซนเซอร์ติดตาม ขอข้อมูลปริมาณย้อนหลังจากโรงงานCOO + IoT
ใบอนุญาตโรงงาน อย./GMP ทะเบียนปุ๋ยกลาง–สูงทำ Regulatory Roadmap เดือนที่ 1 เป้าเดือนที่ 6 = ยื่นแล้ว + ลูกค้าทดลองQA
การนำวัสดุออกนอกโรงงานกลางโรงงานพันธมิตรขออนุญาตและรายงานกรมโรงงานอุตสาหกรรมCEO + โรงงาน
IP ยังไม่ยื่นกลางคุยหน่วยจัดการ IP เดือนที่ 1 · NDA · ยื่นก่อนตีพิมพ์CTO
พึ่งโรงงานรายเดียวสูงมากสัญญาระยะยาว แผนสำรองกับโรงงานแปรรูปผลไม้รายอื่นCEO

โครงการ B: แอป AI ดูแลต้นไม้แบบ subscription

ภายใน 6 เดือน ด้วยงบ 2.2 ล้านบาท ทีมตั้งเป้าดาวน์โหลด 20,000 ครั้ง และสมาชิกจ่ายเงิน 200 ราย เป้าหมายจริงคือพิสูจน์ว่าผู้ใช้ยอมจ่ายและอยู่ต่อ ยังไม่ใช่กำไร จุดแข็งด้านเทคนิคมาจากประสบการณ์ AI วิเคราะห์ภาพพืช เช่นงานจำแนกกล้วยไม้ด้วย ensemble ของ CNN ขนาดเล็ก และการตรวจโรคพืชจากภาพกล้องใน Smart Farm MJU

Team Canvas ของโครงการ B

ช่องสิ่งที่ทีมตกลง
Purposeช่วยคนปลูกต้นไม้รู้ว่าต้นไม้เป็นอะไร และควรดูแลอย่างไร ด้วยรูปถ่ายเดียว
Common Goalsเปิด Google Play + App Store (ไทย/อังกฤษ) · ดาวน์โหลด 20,000 · ผู้จ่าย 200 · MRR ราว 14,000 บาท · churn ≤ 12%/เดือน · CAC ≤ 160 บาท
People & RolesCEO/Product Owner · CTO · Mobile Dev (Flutter) · Backend/AI Dev (CNN วินิจฉัยใบพืช) · UX/UI · CMO/Growth · QA & Compliance · Customer Success · ที่ปรึกษานักโรคพืช/พืชสวน
Personal GoalsCEO: MRR เติบโตทุกเดือน · CTO: ระบบขยายได้ ต้นทุนคลาวด์ต่ำ · CMO: CAC ต่ำกว่า LTV · Dev/Designer: แอปจริงใส่พอร์ต · ข้อตกลง: หุ้น vesting และใครถือซอร์สโค้ด
ValuesUser Value First · Radical Candor · Ship Small, Learn Fast
Needs & Expectationsเปิดตัวตามเวลา ผ่าน store review · ตัวเลข conversion/churn/MRR ทุกสัปดาห์ · สเปกไม่เปลี่ยนกลาง sprint · ผู้ใช้ยกเลิกสมาชิกได้ง่าย
Rules & ActivitiesDaily Standup · Sprint 2 สัปดาห์ · Release ทุก 2 สัปดาห์ผ่าน beta · Metrics Review รายสัปดาห์ · ทดลองฟรี 7 วัน · A/B test paywall ตั้งแต่เดือนที่ 5 · ตอบรีวิวใน 48 ชม.
Strengths & Assetsประสบการณ์ AI วิเคราะห์ภาพพืช · Flutter โค้ดชุดเดียวสองแพลตฟอร์ม · ตลาดพิสูจน์แล้ว (คู่แข่งรายใหญ่รายได้ราว $7M/เดือน) · เครือข่ายเกษตรกรเป็นผู้ทดสอบ
Weaknesses & Risksผู้ใช้ SEA จ่ายน้อย (0.7%) · ค่าธรรมเนียมสโตร์ 15–30% · ซื้อโฆษณาแล้ว CAC ราว 2,200 บาท สูงกว่า LTV · ตัดเงินไม่ผ่าน = 31% ของการยกเลิกบน Google Play · PDPA · store review

เศรษฐศาสตร์ต่อหน่วย: LTV เทียบ CAC

แอป subscription อยู่รอดด้วยสมการเดียว: เงินที่ผู้ใช้หนึ่งรายจ่ายตลอดอายุสมาชิก (LTV, lifetime value) ต้องมากกว่าต้นทุนที่ใช้หาผู้ใช้รายนั้นมา (CAC, customer acquisition cost) อย่างมีส่วนต่าง หลักทั่วไปที่นักลงทุนใช้คือ LTV:CAC อย่างน้อย 3:1 เพราะยังต้องเหลือเงินจ่ายเงินเดือน เซิร์ฟเวอร์ และการพัฒนา

LTV แบบง่ายคำนวณจาก รายรับเฉลี่ยต่อสมาชิกต่อเดือน × (1 − ค่าธรรมเนียมสโตร์) ÷ อัตรายกเลิกต่อเดือน (churn) เพราะ 1 ÷ churn คืออายุสมาชิกเฉลี่ยเป็นเดือน ทีมสมมติว่าสมาชิก 60% เลือกแผนรายปี 590 บาท (ราว 49 บาท/เดือน) และ 40% เลือกรายเดือน 99 บาท ได้รายรับเฉลี่ยราว 69 บาท/เดือน ค่าธรรมเนียมใช้ 15% ซึ่งเป็นอัตราของทั้งสองสโตร์สำหรับผู้พัฒนารายเล็ก

  • LTV = 69 × (1 − 0.15) ÷ 0.12 ≈ 490 บาท
  • CAC สูงสุดที่รับได้ = LTV ÷ 3 ≈ 160 บาท
  • MRR เมื่อมีผู้จ่าย 200 ราย = 200 × 69 ≈ 14,000 บาท
ซ้าย: กรวยผู้ใช้ 20,000 ดาวน์โหลดเหลือผู้จ่าย 200 พร้อมสูตร LTV ขวา: แท่ง LTV 490 CAC ที่รับได้ 160 และ CAC จากโฆษณา 2,200 บาท
รูปที่ 7 เศรษฐศาสตร์ต่อหน่วยของโครงการ B

ตัวเลขชี้ว่าการซื้อโฆษณาขาดทุนราว 1,700 บาทต่อผู้จ่ายหนึ่งราย ทีมจึงต้องพึ่งช่องทางที่แทบไม่มีต้นทุน เช่น ASO (app store optimization) คอนเทนต์ความรู้เรื่องโรคพืช ชุมชนคนปลูกต้นไม้ และการบอกต่อ และควรเปิดตลาดภาษาอังกฤษตั้งแต่ต้น เพราะอัตราเปลี่ยนจากดาวน์โหลดเป็นผู้จ่ายต่างกันมากตามภูมิภาค

ตัวเลขหลักค่าที่มา
ส่วนแบ่งมือถือไทยAndroid 74% · iOS 26% (ก.ย. 2569)StatCounter
ดาวน์โหลด → จ่ายเงินอินเดีย/SEA 0.7% · อเมริกาเหนือ 2.8% · freemium ทั่วโลก 2.1%RevenueCat SOSA 2026 สรุปโดย SaaStr
ราคารายเดือน 99 บาท · รายปี 590 บาท (ราคารายปีเฉลี่ยอินเดีย/SEA ราว $18.32)สมมติฐานอิงข้อมูล RevenueCat
Retention ของแผนรายเดือนเหลือ 17% หลัง 1 ปีAdapty 2025
งบทีม1.21 ล้าน (55%) · การตลาด 440,000 (20%)Glassdoor: Mobile Dev กทม. ค่ากลางราว 46,000 บาท/เดือน

ข้อสังเกตสองข้อจากตารางนี้ ข้อแรก เป้าผู้จ่าย 1% สูงกว่าค่าเฉลี่ย SEA ที่ 0.7% ถ้าได้ตามค่าเฉลี่ย 20,000 ดาวน์โหลดจะได้ผู้จ่ายราว 140 ราย ทีมควรตั้งเกณฑ์ที่ Milestone Review ไว้ล่วงหน้าว่าตัวเลขเท่าใดถือว่าผ่าน ข้อสอง churn 12%/เดือน แปลว่าหลัง 12 เดือนเหลือสมาชิกราว 0.88¹² ≈ 22% ใกล้กับค่า 17% ที่ Adapty รายงาน สมมติฐานจึงไม่มองโลกในแง่ดีเกินไป

💡ลด churn ที่ไม่ได้ตั้งใจ

การตัดเงินไม่ผ่านคิดเป็น 31% ของการยกเลิกบน Google Play ซึ่งผู้ใช้ไม่ได้ตั้งใจเลิก ควรเปิดใช้ช่วงผ่อนผัน (grace period) และ account hold ของสโตร์ แล้วแจ้งเตือนในแอปให้ผู้ใช้อัปเดตวิธีชำระเงิน ก่อนลงทุนกับโฆษณาเพิ่ม

แผน 6 เดือนและจุดตัดสินใจ

ทั้งสองโครงการตัดสินใจไปต่อ ปรับ หรือหยุดแต่ละสายผลิตภัณฑ์ที่ Milestone Review เดือนที่ 3 และ 6 ด้วยข้อมูลจริง โครงการ A ใช้ yield และความเข้มกรด โครงการ B ใช้ conversion และ churn

แผนภูมิแกนต์ 6 เดือนของโครงการ A และ B พร้อมเส้น Milestone Review ปลายเดือนที่ 3 และ 6
รูปที่ 8 แผน 6 เดือนของทั้งสองโครงการ
เดือนโครงการ A: สับปะรดโครงการ B: แอปต้นไม้
1เก็บข้อมูลวัตถุดิบ · สั่งเครื่อง · แผนมาตรฐานสัมภาษณ์ผู้ใช้ · ต้นแบบ
2ติดตั้งเครื่อง · ทดลองแล็บ · หมักให้ถึง 4%MVP · ระบบสมาชิก
3เริ่มปุ๋ยและหมักน้ำส้มสายชู · Milestone ReviewBeta ทดสอบแบบปิด · Milestone Review
4เส้นใย + Freeze-dry เดินเครื่องstore review · soft launch
5pilot ต่อเนื่อง · ทดลองตลาดเปิดตัว · A/B paywall
6ลูกค้ารายแรก · ยื่น อย. · TRL 6 · BRL 5 · Milestone Reviewผู้จ่าย 200 · วัด churn · ปรับราคา · Milestone Review

เรื่องที่ทีมยังต้องตัดสินใจ

ข้อมูลต่อไปนี้หาจากแหล่งภายนอกไม่ได้ ทีมต้องตัดสินใจหรือเก็บจากหน้างานเอง

ทั้งสองโครงการ

  • ชื่อทีม และผู้รับผิดชอบทุกตำแหน่ง
  • สัดส่วนหุ้น vesting และการโอน IP ใน Founders' Agreement
  • สิทธิ์ในเทคโนโลยีที่เกิดจากงานวิจัยในมหาวิทยาลัย: รับโอน หรือขออนุญาตใช้สิทธิ์

โครงการ A: สับปะรด

  • เส้นใย 60% เป็นใยอาหารผง (มาตรฐานอาหาร) หรือเส้นใยวัสดุ (สเปกลูกค้าอุตสาหกรรม)
  • สัดส่วน 60/30/5/5 นับจากวัตถุดิบเข้าแยกขาด หรือเป็นขั้นบันได (คั้นน้ำทำน้ำส้มสายชูก่อน กากไปทำเส้นใย)
  • ข้อมูลจริงจากโรงงาน: สัดส่วนเปลือก แกน กาก ความชื้น °Brix และปริมาณรายเดือนตลอดปี
  • ผลหมักน้ำส้มสายชูในแล็บว่าถึงกรด 4% หรือไม่ ก่อนสั่งถังหมัก
  • ใบเสนอราคาเครื่องจักร 2–3 ราย และงบถังหมักที่รองรับ 1,200 กก./วัน
  • ตั้งในพื้นที่โรงงานพันธมิตรหรือแยกพื้นที่ (กำหนดว่าต้องขอใบอนุญาตโรงงานใหม่หรือไม่)

โครงการ B: แอป

  • ชื่อแอปและการตรวจเครื่องหมายการค้า
  • ยืนยันสมมติฐานสมาชิกรายปี 60% และราคา 99/590 บาท กับระดับราคาของสโตร์
  • ชุดข้อมูลภาพใบพืชไทยสำหรับฝึกโมเดล และการขอความยินยอมตาม PDPA

แหล่งอ้างอิง

กรอบแนวคิด

โครงการ A

โครงการ B

ℹ️ข้อจำกัด

ข้อมูลด้านกฎหมายและมาตรฐานเป็นภาพรวมเพื่อวางแผน ควรตรวจฉบับล่าสุดกับหน่วยงานและปรึกษานักกฎหมายก่อนดำเนินการ ตัวเลขที่ระบุว่าเป็นสมมติฐานหรือประมาณการต้องยืนยันด้วยข้อมูลจริงของแต่ละทีม

By Watcharin Sarachai